Trang Chủ  Trang Chủ  Chủ đề mớiChủ đề mới  Hiển thị danh sách thành viênThành viên  LịchLịch  Tìm trên diễn đànTìm kiếm  Trợ giúpTrợ giúp
  Đăng kýĐăng ký  Đăng nhậpĐăng nhập
Trục trặc và cách giải quyết
 Diễn đàn :Diễn đàn chính :Trục trặc và cách giải quyết
Message Icon Chủ đề: Xác định tỷ lệ % chi phí chung Trả lời bài viết Gửi bài viết mới
Trang  of 2 Tiếp >>
Tác giả Nội dung
thanhlam03xt
Newbie
Newbie
Ảnh đại diện

Gia nhập: 28 Dec 2011
Trạng thái Online: Offline
Trích dẫn thanhlam03xt Replybullet Chủ đề: Xác định tỷ lệ % chi phí chung
    Ngày gửi: 11 Aug 2016 lúc 4:30pm
Chào add min:
Theo thông tư 06/2016: định mức tỷ lệ % chi phí chung được xác định theo chi phí xây dựng trước thuế trong tổng mức đầu tư xây dựng của dự án được duyệt.
- Trường hợp dự án đầu tư xây dựng có nhiều loại công trình thì định mức tỷ lệ % chi phí chung trong dự toán công trình được xác định theo loại công trình tương ứng với mức chi phí xây dựng trước thuế trong tổng mức đầu tư xây dựng của dự án được duyệt.
Như vậy trường hợp em có dự án quy hoạch khu dân cư gồm các loại công trình: công trình hạ tầng kỹ thuật (san nền), công trình giao thông (đường), công trình thủy lợi (kè),
trường hợp này em sẽ tra tỷ lệ % chi phí chung của các loại công trình dựa trên giá trị xây lắp của từng loại công trình.
Addmin cho ý kiến với!
Forest
IP IP Logged
phuongg8
Senior Member
Senior Member

Gia nhập: 21 Jun 2011
Trích dẫn phuongg8 Replybullet Ngày gửi: 12 Aug 2016 lúc 12:29pm
Chào bạn.
Trong thông tư 06/2016 cũng nêu rõ như bạn đã viết là:" Trường hợp dự án đầu tư xây dựng có nhiều loại công trình thì định mức tỷ lệ % chi phí chung trong dự toán công trình được xác định theo loại công trình tương ứng với mức chi phí xây dựng trước thuế trong tổng mức đầu tư xây dựng của dự án được duyệt"
Do đó với trường hợp của bạn thì bạn sẽ tra tỷ lệ % chi phí chung của các loại công trình theo chi phí xây dựng trước thuế trong tổng mức đầu tư xây dựng của dự án được duyệt, chứ không phải theo giá trị xây lắp của từng loại công trình.
Cần hỗ trợ thêm bạn vui lòng gọi lại theo số 04.22.195.191 hoặc 0986.547.549
Phương G8
(024) 22 195 191 or (024) 22 404 739
Email:dutoang8@yahoo.com
IP IP Logged
thanhlam03xt
Newbie
Newbie
Ảnh đại diện

Trích dẫn thanhlam03xt Replybullet Ngày gửi: 12 Aug 2016 lúc 3:29pm
CHÀO ANH!
Trong dự án:
- giao thông: 10 tỷ xây lắp
- san nền: 5 tỷ xây lắp
- Thủy lợi: 5 tỷ xây lắp
Như vậy mình sẽ dùng 20tỷ xây lắp trước thuế để nội suy tỷ lệ chi phí chung cho giao thông(theo ct giao thông),san nền (theo ct HTKT) và thủy lợi (theo CT NN&PTNT)
Forest
IP IP Logged
thanhlam03xt
Newbie
Newbie
Ảnh đại diện

Trích dẫn thanhlam03xt Replybullet Ngày gửi: 26 Aug 2016 lúc 2:40pm
Chào BQT và các anh trên diễn đàn!
Nhờ mọi người giải quyết giúp mình thắc mắc như trên.
Vì em đang thực hiện một dự án quy hoạch gồm: đường 10tỷ (công trình giao thông, mương tiêu 5tỷ(công trình hạ tầng kỹ thuật), kè 5tỷ (công trình NN&PTNT)
Theo như giải thích của BQT ở trên thì mình dùng tổng 20 tỷ để đi nội suy % chi phí chung cho từng loại công trình. Nhưng chủ đầu tư không đồng ý như vậy theo quan điểm của họ thì lấy giá trị xây lắp của từng loại công trình (giao thông, HTKT, NN&PTNT) để nội suy cho từng loại công trình>
Mình cũng đọc rất kỹ chi tiết này của TT06/2016 nhưng đúng là mờ mờ không thể xác định được. và mình cũng gửi câu hỏi vào hòm thư Bộ xây dựng nhưng không thấy trả lời>
Mong mọi người ai đã làm trường hợp này giúp đỡ!
Forest
IP IP Logged
dangg8
Senior Member
Senior Member

Gia nhập: 04 Dec 2013
Trích dẫn dangg8 Replybullet Ngày gửi: 26 Aug 2016 lúc 4:47pm
Chào bạn!
Tại vì các hạng mục của bạn như trên đều thuộc một dự án do đó khi tính tỉ lệ % nội suy Chi phí chung
sẽ tính chi phí xây dựng trước thuế của cả dự án chứ không phải từng loại Hạng mục.
IP IP Logged
admin
Admin Group
Admin Group
Ảnh đại diện
Admin

Gia nhập: 01 Jan 2006
Trích dẫn admin Replybullet Ngày gửi: 01 Sep 2016 lúc 11:55am
Chào bạn thanhlam03xt,

Vậy là số bạn hôm rồi hên lắm đó !

Tại sao tui nói thanhlam03xt hên? VÌ :
Đáng ra bạn chỉ được nội suy theo con số tổng 20tỷ cho từng loại công trình để ra được tỷ lệ % chi phí chung tương ứng.
Làm theo cách này thì vì là tổng 20 tỷ lớn hơn chi phí XD trước thuế của từng công trình trong dự án (20 lớn hơn 10 và 5) do đó bạn chỉ được một tỷ lệ % nhỏ. Tiền (chi phí XD trước VAT) càng nhiều thì tỷ lệ % càng nhỏ.

Nay, chủ đầu tư không đồng ý mà lại bảo bạn tính theo cách lấy Chi phí XD trước VAT của từng công trình trong dự án để nội suy tương ứng với loại công trình ra được tỷ lệ % chi phí chung. Khi đó tỷ lệ % này sẽ lớn hơn tỷ lệ % tính theo cách bên trên.
Bạn được lời hơn nhiều so với cái mà đáng ra bạn được hưởng.

Nếu tui là thanhlam03xt thì tui sẽ không dại gì mà thắc với cả mắc điều này với chủ đầu tư làm chi cho mệt và bị mất khoản hời đó.

Hy vọng chủ đầu tư dự án của bạn không đọc được những dòng tui viết này !
Dự toán G8
Tel: (024) 22. 195. 191 - (024) 22. 404. 739
Mobile: 0983. 389. 199
IP IP Logged
Minh69
Guest
Guest

Trích dẫn Minh69 Replybullet Ngày gửi: 14 Sep 2016 lúc 5:41pm
@admin: bạn thanhlam03xt chỉ hên một lúc thôi, ra đến kho bạc là hết hên. Đôi khi lại còn xui do phải xxx cho ông CDD4 rồi.
IP IP Logged
khuongtien
Newbie
Newbie

Gia nhập: 14 Sep 2016
Trích dẫn khuongtien Replybullet Ngày gửi: 15 Sep 2016 lúc 9:08am
Chào các bạn,
Mình đang có việc và tìm hiểu về dự toán G8, mong bạn chỉ giáo giúp:
Trong BẢNG HỆ SỐ CHI PHÍ XÂY LẮP có hai hệ số:
1- Hệ số riêng nhân công
2- Hệ số bù nhân công
Hai hệ số này là gì, chúng khác nhau như thế nào?
Cám ơn tất cả.
IP IP Logged
thienly_88
Senior Member
Senior Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12 Apr 2010
Trích dẫn thienly_88 Replybullet Ngày gửi: 21 Sep 2016 lúc 2:14pm
Originally posted by khuongtien

Chào các bạn,
Mình đang có việc và tìm hiểu về dự toán G8, mong bạn chỉ giáo giúp:
Trong BẢNG HỆ SỐ CHI PHÍ XÂY LẮP có hai hệ số:
1- Hệ số riêng nhân công
2- Hệ số bù nhân công
Hai hệ số này là gì, chúng khác nhau như thế nào?
Cám ơn tất cả.

Chào Bạn!
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
- Hệ số riêng nhân công là hệ số mà tỉnh ban hành ra. Cách tính thường là lấy mức lương tại thời điểm bây giờ chia cho mức lương tại thời điểm ban hành quyền đơn giá được bao nhiều thì mình nhập vào
- Hệ số bù nhân công là hệ số mà các vùng đặc biệt ( ví dụ như vùng cao) ngoài bù hệ số riêng nhân công ở phần trên còn được bù thêm vào.

Sửa bởi thienly_88 - 22 Sep 2016 lúc 8:51am
Thiên Lý
Mobi : 0976.137.628
Email : thienly029@gmail.com
Yahoo: congchuaxuhoa_029
IP IP Logged
Anh nguyễn
Guest
Guest

Trích dẫn Anh nguyễn Replybullet Ngày gửi: 09 Nov 2017 lúc 12:05pm
Hỏi về cách tính chi phí chung?
Mình có dự án xây lắp cáp quang trong đó phần cáp quang do VNPT mua tập trung rồi phân bổ về cho các viễn thông tỉnh. Như vậy tại các công trình ở viễn thông tỉnh thì chi phí chung có được tính giá trị cáp quang này vào không? (Chi phí chung tính bằng 5%*T)
IP IP Logged
Trang  of 2 Tiếp >>
Trả lời bài viết Gửi bài viết mới
Xem trang in Xem trang in

Chuyển nhanh đến
Bạn có thể tạo đề tài mới
Bạn có thể trả lời bài viết
Bạn không thể xoá bài viết bạn đã gưi
Bạn không thể sửa bài viết bạn đã gửi
Bạn không thể tạo bình chọn
Bạn không thể bình chọn

Du toan G8 version 5.0