Trang Chủ  Trang Chủ  Chủ đề mớiChủ đề mới  Hiển thị danh sách thành viênThành viên  LịchLịch  Tìm trên diễn đànTìm kiếm  Trợ giúpTrợ giúp
  Đăng kýĐăng ký  Đăng nhậpĐăng nhập
Trục trặc và cách giải quyết
 Diễn đàn :Diễn đàn chính :Trục trặc và cách giải quyết
Message Icon Chủ đề: sai lech giua thkpHang muc va du thau Trả lời bài viết Gửi bài viết mới
Trang  of 5 Tiếp >>
Tác giả Nội dung
tuan_nd
Guest
Guest

Trích dẫn tuan_nd Replybullet Chủ đề: sai lech giua thkpHang muc va du thau
    Ngày gửi: 23 Nov 2009 lúc 11:01am

G8 nên xem chỉnh sửa làm sao cho số liệu 2 bảng THkp hạng mục và Duthau giống nhau, biết là cách làm tròn nhưng phải giống cả 2 bảng. Bên A cứ kêu hoài khó thông qua wa

IP IP Logged
longphucuong
Newbie
Newbie
Ảnh đại diện

Gia nhập: 05 Dec 2009
Trạng thái Online: Offline
Trích dẫn longphucuong Replybullet Ngày gửi: 05 Dec 2009 lúc 1:06pm
tôi cũng đang làm g8 thấy bất cập nhất là trong bảng THKP không đúng với bảng Dự thầu. Nếu làm theo cách của bên G8 nói là chọn vào "tổng hợp vật tư theo bảng THVT" nhưng vẫn không thể sửa lỗi này. Phần mềm của Delta 6.0 hoặc DKT của Mr Bình không bị như vậy. Đây có phải mặt hạn chế của G8 không?
IP IP Logged
Enjoy
Senior Member
Senior Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 17 Aug 2008
Trích dẫn Enjoy Replybullet Ngày gửi: 11 Dec 2009 lúc 8:40am
Sự sai lệch giữa 2 bảng THKP hạng mục và Dự thầu có một số nguyên nhân sau :

Nguyên nhân 1 :

Vẫn tính theo thông tư 04/2005-BXD hoặc 05/2007-BXD cũ ( tương ứng với việc không lựa chọn - tick vào ô " Vật tư theo THVT " trong sheet THKP hạng mục ).
Việc tính theo thông tư cũ này có nhược điểm là lấy giá gốc + Chênh lệch.
Giá gốc lại lấy theo các bộ sách đơn giá XD, LD, KS ... do các tỉnh ban hành, trong khi các bộ sách đơn giá này tính sai nhiều vô kể.
Do vậy ko nên dùng cách tính theo các thông tư cũ trên.

Nguyên nhân 2 :
Bạn đã tính theo thông tư mới 18/2008-BXD ( tương ứng với việc lựa chọn - tick vào ô " Vật tư theo THVT " trong sheet THKP hạng mục ).
Trong công trình bạn cước vận chuyển, nhưng trong sheet Chiết tính lại chọn tính giá VL theo giá thông báo chưa có cước V/c vào.
Trường hợp này bạn vào sheet " Chiết tính ", ở ô Giá VL chọn theo giá Hiện trường
Sau cùng nhấn phím F5 trên bàn phím để G8 tính lại Dự thầu theo giá VL hiện trường đã có cước V/c.

Nguyên nhân 3 :

Có sự sai số rất nhỏ do làm tròn, thường chênh nhau vài trăm đồng, hoặc 1 nghìn đồng trên tổng số giá trị công trình lên đến hàng tỷ đồng. Sai số này là đương nhiên vì một bên là tính chiết tính phải qua bao nhiêu bước làm tròn ( hàm Round ), còn một bên là làm tròn tổng cộng.

Cách khắc phục :
Do sai số ít này bạn có thể chỉnh bằng tay để 2 bảng = nhau.
Việc này là hoàn toàn ko ảnh hưởng khi thẩm tra, vì nếu thực sự họ có lấy máy tính bấm tay ( calculator ) cộng lại thì kểt quả của họ tính cũng chỉ khác vài trăm đồng ( < 1 nghìn đồng ) nên chắc chắn OK.

LƯU Ý :
Nếu thực sự bạn kiểm tra các nguyên nhân trên mà vẫn chênh nhiều thì xin bạn vui lòng gửi email đính kèm file công trình đó cho chúng tôi vào địa chỉ khoatnv@yahoo.com.
Chúng tôi sẽ kiểm tra và liên lạc lại với bạn sớm nhất.
IP IP Logged
maison
Newbie
Newbie

Gia nhập: 25 Sep 2010
Trích dẫn maison Replybullet Ngày gửi: 25 Sep 2010 lúc 4:07am
Chào G8!
Tôi mới dùng PM G8 làm thầu nhưng gặp một số vấn đề ko hiểu như sau:
1. trong bảng THKP không đúng với bảng Dự thầu - sai số rất lớn (đã làm & Ktra theo hướng dẫn)?
2.bảng thống kê thép ko cập nhật được ?
  Mong G8 hồi âm!
IP IP Logged
hungdtg8
Newbie
Newbie

Gia nhập: 11 Jan 2011
Trích dẫn hungdtg8 Replybullet Ngày gửi: 11 Jan 2011 lúc 4:21pm
Chào bạn maison :
1, bạn muốn 2 shess " THKP hạng mục " và " Dự thầu " bằng nhau thì ban vào shess " THKP hạng mục " dưới thanh tùy biến, bạn tích vào " Vật tư theo THVT "
 ( Bạn tải video số 13 về coi là hiểu :
http://www.dutoang8.com/DemLanDownVideo.asp?ID=25 )

2, Còn bên shees thép muốn thể hiện được ban coi video số 19 :
http://www.dutoang8.com/DemLanDownVideo.asp?ID=30

Trần Hữu Hưng
Mobi: 0974 856 660
Mail: hungdtg8@gmail.com
IP IP Logged
Duong
Guest
Guest

Trích dẫn Duong Replybullet Ngày gửi: 15 Jan 2011 lúc 10:02pm
Originally posted by hungdtg8

Chào bạn maison :
1, bạn muốn 2 shess " THKP hạng mục " và " Dự thầu " bằng nhau thì ban vào shess " THKP hạng mục " dưới thanh tùy biến, bạn tích vào " Vật tư theo THVT "
 ( Bạn tải video số 13 về coi là hiểu :
http://www.dutoang8.com/DemLanDownVideo.asp?ID=25 )

2, Còn bên shees thép muốn thể hiện được ban coi video số 19 :
http://www.dutoang8.com/DemLanDownVideo.asp?ID=30

Mình đã làm đúng theo clip hướng dẫn, kết quả là ...........vẫn sai số , sai nhiều chứ k ít để có thể coi là sai số học. Đã gửi mail vào địa chỉ khoatnv@yahoo.com, đề nghị xem giúp
IP IP Logged
duongdtg8
Groupie
Groupie

Gia nhập: 10 Jan 2011
Trích dẫn duongdtg8 Replybullet Ngày gửi: 17 Jan 2011 lúc 9:29am
" Mình đã làm đúng theo clip hướng dẫn, kết quả là ...........vẫn sai số , sai nhiều chứ k ít để có thể coi là sai số học. Đã gửi mail vào địa chỉ khoatnv@yahoo.com, đề nghị xem giúp "
=> Ngoài việc tích vào ô tùy biến " Vật tư theo THVT " , bạn còn phải làm thêm 1 số thao tác nữa. Có lẽ do chưa dùng quen phần mềm nên mới xảy ra trường hợp sai lệch số liệu như vậy. Bạn có thể gọi điện trực tiếp đến số máy của mình để được hỗ trợ thêm.
Mobile : 0946 606 695 ( gặp Dương )

Sửa bởi duongdtg8 - 17 Jan 2011 lúc 9:31am
IP IP Logged
Nguyễn Đức Long
Guest
Guest

Trích dẫn Nguyễn Đức Long Replybullet Ngày gửi: 26 Mar 2011 lúc 9:29am
Originally posted by longphucuong

tôi cũng đang làm g8 thấy bất cập nhất là trong bảng THKP không đúng với bảng Dự thầu. Nếu làm theo cách của bên G8 nói là chọn vào "tổng hợp vật tư theo bảng THVT" nhưng vẫn không thể sửa lỗi này. Phần mềm của Delta 6.0 hoặc DKT của Mr Bình không bị như vậy. Đây có phải mặt hạn chế của G8 không?
tôi cũng thử rồi, tôi đã test thử chỉ dùng vài công tác nhỏ, để nguyên giá gốc à kiểm tra thử thì giữa THKP và Dự thầu đã trênh nhau rồi, mà số tiền chỉ có mấy trăm nghìn đã bị chênh. Sau đó tôi vào kiểm tra phần cài đặt cấu hình-----> Làm tròn số và thay đổi một số thông số trong phần làm tròn số thì hai cái lại bằng nhau. Vậy xin G8 giải thích rõ hơn về phần ( cài đặt cấu hình ------> phần làm tròn số ). Xin cám ơn!
IP IP Logged
thienly_88
Senior Member
Senior Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12 Apr 2010
Trích dẫn thienly_88 Replybullet Ngày gửi: 29 Mar 2011 lúc 9:26am

Chào bạn Nguyễn Đức Long!
 Nguyên nhân chênh lệch gửi bản THKP hạng mục và bản dự thầu.
          - Nếu không tích vào tùy biến ngữ cảnh vật tư theo THVT thì các đơn giá trực tiếp sẽ được lấy từ sheet công trình mà các bộ sách đơn giá XD, LD, KS ... do các tỉnh ban hành, trong khi các bộ sách đơn giá này tính sai nhiều vô kể. cho sẽ dẫn đến khả năng chênh lệch giữ bản THKP hạng mục và bản dự thầu
         - Nếu tích vào tùy biến ngữ cảnh vật tư theo THVT thì sẽ lấy theo sheet Tổng hợp vật tư chính là lấy theo định mức mà bộ ban hành thì nó sẽ chính xác
<Bạn có thể tải video số 13 về thao khảo nhé>
     - Sự cố sai do làm tròn số học do bên em làm tròn khối lương là 4, thành tiền là 1, tổng thành tiền là 0.
 Bạn có thể gọi điện trực tiếp đến số máy của mình để được hỗ trợ thêm.
Mobile : 0976.137.628 hoặc 04.22.195.191

Thiên Lý
Mobi : 0976.137.628
Email : thienly029@gmail.com
Yahoo: congchuaxuhoa_029
IP IP Logged
trungkien
Newbie
Newbie
Ảnh đại diện

Gia nhập: 07 May 2011
Trích dẫn trungkien Replybullet Ngày gửi: 07 May 2011 lúc 3:35pm
theo thienly 88 có nói là phải stick vào phần THVT là OK. mình stick rồi mà chênh lệch vẫn cứ xảy ra. tổng hạng mục là 120 ty thì mình thấy chênh nhau là 120K. mình cũng không hiểu ký do tại sao? với vài hạn mục bạn có thể chỉnh làm tròn số học thì được. mình 600 mục thì cũng không thấy bằng nhau là sao????????
1. theo nguyên tắc thì giá VT do nhà nước cung cấp ko bao giờ kịp với giá VT thị trường. nếu thay giá gốc = giá tháng trong bảng thông báo thì không có chênh lệch giá. vậy có hay không có stick thì cũng ko còn là vấn đề.
2. Đơn Giá VT,NC,MTC trong bảng dự toán hạng mục (sheet công trình) đều phải lấy từ bảng PTVT. Khối lượng từ THVT thì phải cộng từ PTVT mà ra.
3. mình xuất sang excel. làm thủ công  thì vẫn chênh nhau 65K   .
Có khi nào trong phần mềm có hê số nào ẩn trong đó không vậy.
4. Khi chỉnh bảng lương nhân công mới và giá nhiên liệu thì giá ca máy thay đổi nhưng mà ... giá nhân công không đổi. Tổng hợp KPHM vẫn phải nhân hệ số, giá ca máy vẫn khác với khi mình làm giá ca máy bằng excel. mình vẫn thấy hơi khó hiểu.
Vậy cho mình hỏi, mình đã làm đúng theo hướng dẫn mà vẫn không làm cho chúng nó bằng nhau là thế nào. có cách gì khác không chỉ cho mình với. các anh em có kinh nghiệm dùng g8 chỉ thêm với.
cám ơn anh em nhiều nha.

Sửa bởi trungkien - 07 May 2011 lúc 3:42pm
IP IP Logged
Trang  of 5 Tiếp >>
Trả lời bài viết Gửi bài viết mới
Xem trang in Xem trang in

Chuyển nhanh đến
Bạn có thể tạo đề tài mới
Bạn có thể trả lời bài viết
Bạn không thể xoá bài viết bạn đã gưi
Bạn không thể sửa bài viết bạn đã gửi
Bạn không thể tạo bình chọn